ร.ร.ศรีบุญเรืองวิทยาคาร ร่วมกับกลุ่มส่งเสริมการศึกษาทางไกลฯ สพม.เลย หนองบัวลำภู จัดอบรมสร้างสื่อสวยด้วย CANVA รุ่น 3
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%AD-%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%B6%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B8%B2-%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%89%E0%B8%B1%E0%B8%99-%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%99-7-1600x900.png)
ระหว่างวันที่ 20-21 ตุลาคม พ.ศ.2565 โรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู ร่วมกับกลุ่มส่งเสริมกรศึกษาทางไกล เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร จัดกิจกรรม “การอบรมเชิงปฏิบัติการการสร้างสื่อการเรียนการสอน โดยใช้โปรแกรม CANVA” ให้กับผู้บริหารครูและบุคลากรทางการศึกษาของโรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร กว่า 150 คน ณ หอประชุมดาวเรือง โรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/1-3-1600x1135.png)
นายณัฏฐ์ณชัย เบี้ยวเก็บ ผู้อำนวยการโรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร เปิดเผยว่า การใช้สื่อประกอบการเรียนการสอนจะช่วยให้บรรยากาศในการสอนน่าสนใจยิ่งขึ้น ทำให้ผู้สอนมีความเชื่อมั่นในตัวเอง สามารถจัดกิจกรรมการเรียนการสอนได้สนุกสนานมากกว่าวิธีการบรรยายเพียงอย่างเดียว โดยสื่อการเรียนการสอนที่ดีจะสามารถกระตุ้นให้ผู้เรียนสนใจเรียนรู้และตื่นตัวอยู่เสมอ ซึ่งในการเตรียมและผลิตสื่อการสอนให้ตอบสนองต่อความต้องการของผู้เรียนในปัจจุบันนั้น ผู้สอนจำเป็นต้องมีทักษะการใช้เทคโนโลยีในการผลิตสื่อการเรียนการสอน
ทางโรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร โดยกลุ่มบริหารงานบุคคล ได้เล็งเห็นความสำคัญของการสร้างสื่อจึงได้จัดกิจกรรมการอบรมเชิงปฏิบัติการการสร้างสื่อการเรียนการสอนโดยใช้โปรแกรม CANVA หรือการสร้างสื่อสวยด้วย CANVA รุ่น 3 ให้แก่ผู้บริหาร ครูและบุคลากรทางการศึกษาของโรงเรียนฯ ทุกคน จำนวนกว่า 150 คน ระหว่างวันที่ 20-21 ตุลาคม 2565 ที่ผ่านมา ณ หอประชุมดาวเรือง โรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร
“ซึ่งจากการสังเกตและสอบถามกับครูและบุคลากรทางการศึกษา ที่เข้ารับการอบรมฯ ทุกคนล้วนตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็นโครงการที่ดี ได้รับความรู้ด้านเทคโนโลยีสารสนเทศและการใช้เทคโนโลยีดิจิทัล โดยเฉพาะโปรแกรมการออกแบบ CANVA ที่จะช่วยให้เกิดประโยชน์และเพิ่มประสิทธิภาพในการจัดการเรียนการสอนของตนเองมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะรูปแบบและวิธีการการถ่ายทอดของคณะวิทยากร learning by doing ที่เข้าใจง่าย เป็นกันเอง ได้ทั้งทฤษฎีการออกแบบและการปฏิบัติจริงอย่างมืออาชีพ ได้แนวคิดและประสบการณ์ดีๆ ที่วิทยากรให้ข้อแนะนำ” นายณัฏฐ์ณชัย เบี้ยวเก็บ ผอ.ร.ร.ศรีบุญเรืองวิทยาคาร กล่าว
![](https://www.obec.go.th/wp-content/uploads/2022/10/1-2-1600x1135.png)
………………………………………………………………
ขอขอบคุณภาพถ่ายจากเครือข่ายประชาสัมพันธ์โรงเรียนศรีบุญเรืองวิทยาคาร
ลิงค์ชมภาพกิจกรรมทั้งหมด https://shorturl.asia/FgnY6